หวัดดีค่ะ ไม่ได้มาโพสต์นานละ วันนี้เอาแกงเขียวหวานมาฝากละกันนะคะ
ใครๆก็รู้วิธีทำเนอะ ฮี่ๆๆๆ บอกก่อนนะคะว่าทำลงบล็อคมานานแล้ว หุหุ แต่เพิ่งพอมีเวลาเอามาลงที่นี่อ่ะค่ะ พักนี้ยุ่งงานด้วย ยุ่งเรื่องเตรียมตัวกลับไทยด้วย
จะกลับวันพฤหัสที่จะถึงนี้แล้ว ของยังไม่ได้ดูเลยว่าจะเอาอะไรไปมั่ง ฮ่าๆๆๆ
เพื่อนๆว่าเป็นเค้าจัดกระเป๋าเสร็จตั้งแต่อาทิตย์ก่อนแล้ว จ๊ากกกก

มาเริ่มแกงเขียวหวานกันเลยดีกว่าค่ะ

เครื่องทั้งหมดมี

พริกแกงเขียวหวาน 3 ช้อนโต๊ะ พริกสดเพิ่มเข้าไปกลัวไม่เผ็ด
มะเขือเปราะ, มะเขือพวง
ใบโหระพา
น้ำปลา, น้ำตาล, ผงชูรส, กะทิ 2 ป๋อง....

อันนี้คั่วกะทิกะพริกแกงก่อนค่ะ

กะทิแตกมันก็ตามด้วยไก่ 1 ตัวสับ สับ ชิ้น ชิ้น, แม่ครัวเก่าแก่ที่เพชรบุรีบอกมาว่า เวลาแกงพอเราใส่ไก่ลงไปคั่วเนี่ย ใส่น้ำตาลแล้วก็เกลือนิดหน่อยลงไปเลย รับรองอร่อยเข้มข้น

พอคั่วไก่กะพริกแกงในกะทิพอให้ไก่เป็นก้อนดีก็เติมกะทิ ปล่อยให้เดือดดี แล้วก็ปรุงรสเพิ่มเติม แล้วก็ใส่มะเขือ

ปล่อยไว้สัก 5 นาที แล้วชิมดูอีกครั้ง ขาดเหลืออะไรปรุงได้ แล้วใส่มะเขือพวง ของก้อยแถมพริกสดเข้าไปด้วย เป็นเม็ดๆเคี้ยวอร่อย หุหุ

เหลือกะทิไว้หน่อยก็ดีนะเอาไว้ราดหน้าเวลาเสร็จอ่ะ ทีนี้ก็ใส่ใบโหระพา คนให้ทั่วปิดฝา ปิดไฟ เสร็จแระ

มาดูหน้าตาแกงเขียวหวานของก้อยกันเร้ว อิอิ ชามใส่ไม่น่ากินเลย

เคยดู เจมมี่ โอลิเว่อร์ ทำแกงเขียวหวานกันมั้ยคะ? พี่ท่านทำพริกแกงด้วยต้นผักชี
และพาสลีทั้งต้นทั้งใบเป็นกำๆ แถมบอกด้วยว่า "นี่คือสาเหตุที่คนไทยเรียกว่าแกง
เขียวหวาน ใส่ผักชีและพาสลีเยอะๆเพื่อให้แกงออกมาสีเขียว" ดูแล้วเครียดค่ะ....

ไว้กลับจากไทยเดือนหน้าจะทำเมนูใหม่ๆมาฝากนะคะ